सकाळी उपाशी पोटी चणे आणि मध मिसळून खाल्ल्याने होतात 'हे' चकित करणारे फायदे.

सकाळी उपाशी पोटी चणे आणि मध मिसळून खाल्ल्याने होतात ‘हे’ चकित करणारे फायदे.

काळे चणे आणि मध जवळजवळ प्रत्येक घरात सहज सापडत.आयुर्वेदात चणे आपल्या शरीरासाठी खूप आरोग्यकारक असल्याचं सांगितलं आहे. दररोज भिजवलेले काळे चणे खाल्ल्यास अनेक आजारांपासून मुक्ती मिळते. प्रथिने, कार्बोहायड्रेट्स, कॅल्शियम, लोह आणि जीवनसत्त्वे आपल्या शरीरात बळकट करण्यासाठी कार्य करतात. तर तुम्हालाही निरोगी आणि चांगले शरीर हवे असेल तर आजपासून उशीर न करता काळे चणे खाण्यास सुरवात करा.

परंतु त्याआधी चणे कसे खावे हे माहित आहे का? वास्तविक, जर तुम्ही चणे मधासोबत खाल्ले तर तुम्हाला दुप्पट फायदा होईल. भिजलेल्या चण्यात मध मिसळून खाल्ल्याने आपण बर्‍याच आजारांपासून दूर राहतो. चला तर आम्ही तुम्हाला काळ्या चण्यासोबत मध खाण्याचे फायदे सांगतो.

कोलेस्टेरॉल पातळी नियंत्रणामध्ये राहते : जर आपल्याला आपल्या कोलेस्टेरॉलच्या पातळीबद्दल काळजी वाटत असल्यास, दररोज रिकाम्या पोटी मुठभर भिजवलेल्या काळ्या चण्यामध्ये मध मिसळा. हे आपल्या कोलेस्ट्रॉलची पातळी नियंत्रित ठेवेल आणि आपल्याला हृदयाशी संबंधित कोणताही आजार होणार नाही.

रक्ताची कमतरता पूर्ण करते : आपल्या देशात बरेच लोक रक्ताची कमतरता म्हणजेच ऍनिमियामुळे ग्रस्त आहेत आणि ही एक अतिशय गंभीर समस्या आहे. जेव्हा आपल्या शरीरात पुरेसे लोह मिळू शकत नाही, तेव्हा रक्ताचा अभाव असतो. हे टाळण्याचा सर्वात सोपा आणि साधा मार्ग म्हणजे काळे चणे आणि मध नियमित सेवन करणे. कारण चणे आणि मध दोघेही लोहामध्ये समृद्ध असतात, त्यामुळे रक्ताची कमतरता पूर्ण होते.

बद्धकोष्ठता आणि पोटदुखीपासून मुक्तता : चणे रात्रभर पाण्यात भिजवून ठेवून सकाळी मधासोबत खाल्ल्यास बद्धकोष्ठता आणि पोटदुखीपासून आराम मिळतो. बद्धकोष्ठता शरीरात बर्‍याच रोगांचे कारण असते, म्हणून आपण बद्धकोष्ठतेपासून दूर रहाणे महत्वाचे आहे.

दात आणि हाडे मजबूत करते : आपल्या शरीराची हाडे कॅल्शियम, फॉस्फरस, प्रथिने आणि अनेक प्रकारच्या खनिज पदार्थांनी बनलेली असतात. जेव्हा हाडांना हे सर्व खनिजे मिळवू शकत नाहीत, तेव्हा ते हळूहळू कमकुवत होऊ लागतात. आपल्या वाटत असेल की शरीराची हाडे अशक्त होऊ नये, तर आजपासून काळे चणे आणि मध खाण्यास सुरवात करा. यामुळे तुमची हाडे आणि दात मजबूत होतील.

पाचनशक्ती वाढविण्यात मदतः चणे फायबरमध्ये समृद्ध असतात, म्हणून हे विशेषतः पचनसाठी फायदेशीर आहे. जर तुमची पाचक प्रणाली चांगली असेल तर आपण जे खाल ते लवकर पचतील आणि आपल्याला खाण्यातुन सर्व पोषक तत्त्वे मिळतील. म्हणून आज रात्रीपासून चणे भिजवण्यास सुरुवात करा आणि सकाळी त्याबरोबर मध खा.

मधुमेह प्रतिबंधित करते : जगभरात कोट्यावधी मधुमेह रोगी असून या रोगाचा वेग झपाट्याने वाढत आहे. जेव्हा आपले शरीर रक्तातील साखरेचे प्रमाण सोसू करू शकत नाही, तेव्हा ही स्थिती मधुमेहास वाढवते आणि शरीरात ग्लूकोजचे प्रमाण वाढू लागते. अशा परिस्थितीत तुम्हाला मधुमेह टाळायचा असेल तर दररोज काळे चणे आणि मध यांचे सेवन करा. यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रणात राहते.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *