अनेक आजारांवर आहे 'हे' रामबाण औषध, जे श्रीरामानेही त्यांच्या वनवासात खाल्ले होते...

अनेक आजारांवर आहे ‘हे’ रामबाण औषध, जे श्रीरामानेही त्यांच्या वनवासात खाल्ले होते…

जर तुम्हाला एकाच वेळी बर्‍याच आजारांना टाळायचे असेल तर तुमच्या आहारात नक्कीच जिमीकंदचा समावेश करा. त्यापासून होणारे फायदे आपण तज्ञांकडून जाणून घेऊया. जिमीकंद ज्याला काही लोक सुरण म्हणून देखील ओळखतात, ही दक्षिण आशियात सापडणारी एक अतिशय लोकप्रिय भाजी आहे.

भारतातील धा-र्मिक महाकाव्यांमध्ये याचा उल्लेख आहे. वनवासात असताना रामा, सीता आणि लक्ष्मण यांच्या पोषण आणि अन्नाचा प्रमुख स्त्रोत म्हणून सुद्धा याचा उपयोग केला जात असे. जिमीकंद ही केवळ एक सामान्य मूळ भाजी नाही तर ती एक मौल्यवान औषधी वनस्पती आहे जी प्रत्येकाला स्वस्थ आणि निरोगी ठेवण्यास मदत करते. त्याचे आरोग्याशी सं-बंधित बरेच फायदे आहेत. हे जीवनसत्त्वे, खनिजे, फायबर आणि निरोगी फॅटी ऍसिडचे समृद्ध स्रोत आहे.

हे पोटॅशियम आणि मॅग्नेशियम समृद्ध आहे जे फॉस्फरस, कॅल्शियम, लोह, कॉपर, सेलेनियम आणि झिंकच्या स्वरूपात मिनरल्सचा चांगला स्रोत आहे. जिमीकंद अँटिऑक्सिडेंट्स आणि पॉलीफेनॉलचे समृद्ध स्त्रोत आहे ज्यांचे फ्री रॅडिकल्सचे पतन आणि ऑक्सीकरण रोखण्यात जैविक दृष्ट्या सकारात्मक प्रभाव पडतो. त्यात उच्च पातळीवर व्हिटॅमिन बी 6, व्हिटॅमिन सी आणि ए असते. हे जीवनसत्व बी 1 आणि बी 2 चे चांगले स्रोत आहे.

हे ओमेगा 3 फॅटी ऍसिडचा आणि मॉलीक्यूलर हार्मोन डायओजेजिनिनचा मध्यम स्त्रोत आहे, ज्याचा कर्करोगाचा विरोधी प्रभाव असतो. खरोखर, MY22BMI चे न्यूट्रिशनिस्ट आणि संस्थापक सुश्री प्रीती त्यागी जी आपल्याला सांगत आहेत की जिमीकंद आपल्या आरोग्यासाठी इतके फायदेशीर कसे असू शकते.

वजन कमी करण्यास उपयुक्त : वजन कमी करण्यासाठी आपण जिमीकंदचा उपयोग करू शकता. होय, जिमीकंदमध्ये असलेले फ्लॅव्होनॉइड्स त्याच्या लठ्ठपणाविरोधी गुणधर्मांकरिता परिचित आहेत जे लठ्ठपणा आणि चरबी कमी करण्यास मदत करतात. याव्यतिरिक्त, जिमीकंदमध्ये फायबर आणि कार्बोहायड्रेट्सचे प्रमाण जास्त असते आणि कॅलरी फार कमी असतात. त्यामुळे खाल्ल्यानंतर खूप वेळ भूक नाही.

रक्ताची कमतरता दूर करते : शरीरात लोह आणि फोलेटच्या कमतरतेमुळे अशक्तपणा होतो. अशा परिस्थितीत आपण आपल्या आहारात जिमीकंदचा समावेश केला पाहिजे. लोहाबरोबरच, फोलेट देखील जिमीकंदमध्ये भरपूर प्रमाणात असत आणि शरीरातील या दोन विशेष पोषक तत्वांची कमतरता याने भरून काढली जाऊ शकते.

तणाव दूर करत : ताणतणाव कमी करण्यासाठी जिमीकंद हा एक चांगला घरगुती उपाय मानला जातो कारण त्यात तणावविरोधी गुणधर्म असतात. तसेच, यात व्हिटॅमिन ए आणि पोटॅशियम आणि लोह असते जे शरीराला ऊर्जा देते आणि आपला मूड बदलते. तसेच थकवा दूर करण्यास देखील त्याची मदत होते.

अँटीऑक्सिडंट गुणधर्म : जिमीकंदमध्ये अँटीऑक्सिडेंट तसेच एंटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म असतात जे शरीराला बर्‍याच रोगांपासून वाचविण्यास मदत करतात. जिमीकंद अँटिऑक्सिडंट्स संरक्षण प्रणालीला चालना देत आणि जळजळ कमी करून कोलन कॅन्सरपासून संरक्षण करू शकत.

मधुमेहासाठी उपयुक्त : मधुमेह असलेल्या रुग्णांसाठी जिमीकंद खूप फायदेशीर असत. त्यात काही घटक आढळतात जे रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करतात. जिमीकंद लिपिड प्रोफाइल सुधारणे तसेच रक्तातील साखर साखरेचे प्रमाण नियंत्रित ठेवून मधुमेह रोखण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकते. याशिवाय यामध्ये फायबरचीही चांगली मात्रा असते आणि ती लो ग्लाइसेमिक इंडेक्सच्या प्रकारात येते.

क-र्करो ग प्रतिबंध : क-र्क-रोगापासून बचाव करण्यासाठी जिमीकंदचा वापर केला जाऊ शकतो. कर्करोग हा एक धोकादायक रोग आहे जो योग्य वेळी उपचार न केल्यास मानवाचा जीव घेऊ शकतो. क-र्करोगाच्या ट्यू मर तयार होण्यापासून रोखण्यासाठी जिमीकंद फायदेशीर सिद्ध होऊ शकते. जिमीकंदमध्ये जास्त प्रमाणात फायबर आणि अँटी-ऑक्सिडेंट असते जे क र्करोगाच्या पेशींचे संरक्षण करते. या व्यतिरिक्त जिमीकंदमध्ये एल-आर्जिनिन कंपाऊंड असत जे रोग प्रतिकारशक्ती वाढवून क र्करोग रोखण्यास हातभार लावत. परंतु नेहमी हे लक्षात ठेवावे की जिमीकंद क र्करोगाचा उपचार नाही आहे.

त्वचा आणि केसांसाठी चांगले : जिमीकंद आरोग्य तसेच त्वचेसाठी देखी चांगले असते. जिमीकंदमध्ये व्हिटॅमिन-ए आणि नियासिन असते. ही दोन्ही पोषक तत्व त्वचा निरोगी ठेवण्यास उपयुक्त मानली जातात. केसांच्या आरोग्यासाठी जिमीकंद खाणे फा यदेशीर ठरू शकते, कारण त्यात व्हिटॅमिन-बी6 असते. व्हिटॅमिन-बी 6 सेवनाने केसांची स्थिती सुधारते.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *