'हे' घरगुती उपाय करून तुम्ही मेथी वर्षभर ताजी ठेवू शकता..

‘हे’ घरगुती उपाय करून तुम्ही मेथी वर्षभर ताजी ठेवू शकता..

जर आपल्याला मेथीची पाने जास्त काळ हिरवीगार ठेवायची असतील तर, स्वयंपाकघरातील हे उपाय नक्की करा. हिवाळ्याचा हंगाम जवळ येताच बरीच हिरव्या भाज्या बाजारात उपलब्ध होतात. त्यापैकी बर्‍याशा ह्या पालेभाज्या असतात. या खाण्यात जितक्या स्वादिष्ट असतात तितक्याच आरोग्यासाठी फायदेशीर देखील असतात. परंतु या पालेभाज्या बाजारातून घरी आणल्यानंतर बरेच दिवस फ्रीजमध्ये ठेवल्याने त्या खराब होऊ लागतात. विशेषतः मेथीची पाने पिवळी पडतात आणि भाजी बनवल्यावर रे कडू लागतात.

पण बर्‍याच वेळा असे होते की बाजारातून भाज्या आणल्यानंतर आपण त्यांना लगेच शिजवू शकत नाही म्हणून काही दिवसांसाठी साठवून ठेवतो. मेथीच्या बाबतीत तीच गोष्ट लागू होते. अशा परिस्थितीत मेथीची योग्यरित्या साठवण केल्यास मेथीची पाने 10-12 दिवसांपासून ते वर्षभरापर्यंत ताजे राहतात आणि त्यांच्या चवीत कुठलाही फरक पडत नाही. चला तर आज आपल्याला सांगतो की आपण मेथीची पाने घरी कशी साठवू शकता आणि त्यांना बर्‍याच काळ हिरव्या ठेवू शकता.

कागदाच्या टॉवेलमध्ये ठेवा : जर आपल्याला मेथीची पाने 10-12 दिवसांपर्यंत साठवायची असतील तर आपण त्यांना कागदाच्या टॉवेल्समध्ये गुंडाळून ठेवणे उत्तम ठरते. यासाठी, आपल्याला प्रथम देठासह मेथीची पाने तोडावी लागतील. लक्षात ठेवा की आपल्याला ही पाने पाण्याने धुवायची नाही आहेत.

जेव्हा आपण ते वापरणार असाल तेव्हाच त्यांना धुवा. यानंतर, मेथीची पाने कागदाच्या टॉवेलमध्ये व्यवस्थित पॅक करा. हे कागद टॉवेल प्लास्टिकच्या पिशवीत ठेवा आणि बॅगमधून हवा पूर्णपणे काढून घ्या. त्यानंतर पेपर टॉवेल प्लॅस्टिक बॅगमध्ये ठेवून हवा काढून घ्या आणि ते एका एअर टाइट बॉक्समध्ये ठेवा. आता आपण हा बॉक्स फ्रीजमध्ये ठेवू शकता. जेव्हा आपल्याला मेथीची पाने वापरायची असतील तर आपण त्यांना या डब्यातून काढून कागदाच्या टॉवेल्समध्ये परत पॅक करून ठेवू शकता.

फ्रीजरमध्ये ठेवा : जर आपल्याला वर्षासाठी मेथीची पाने साठवायची असतील तर आपण त्या साठवण्याचा मार्ग बदलला पाहिजे. मेथीची पाने इतक्या वेळ ठेवण्यासाठी आपण प्रथम त्यांना स्वच्छ पाण्याने 3-4 वेळा धुवावे. यामुळे मेथीच्या पानांमध्ये चिकटलेली धूळ आणि माती निघून जाईल.

आता या पानांवरचे पाणी व्यवस्थित कोरडे होऊ द्या. नंतर बारीक चिरून घ्या. हे लक्षात ठेवा की जर आपण एका वर्षासाठी मेथीची पाने ठेवत असाल तर त्यांचे देठ कापून टाका. यानंतर बारीक चिरलेली पाने झिपलॉक प्लास्टिकच्या पिशवीत ठेवा आणि बॅग बंद करुन फ्रीजरमध्ये ठेवा. अशाप्रकारे साठवलेल्या मेथीची पाने फ्रीझरमधूनच तेव्हाच काढावी जेव्हा आपल्याला वापरावी लागणार असतील. म्हणून त्यासाठी आवश्यकतेनुसार मेथीचे पाने थोडया थोड्या प्रमाणातप वेगवेगळ्या झिपलॉक पॅकेटमध्ये साठवावे.

ड्राय स्टोअर : मेथीची पाने वाळवून देखील बर्‍याच काळासाठी साठवून ठेवता येतात. परंतु या पद्धतीने मेथीची पाने साठवताना त्यांची चव काही प्रमाणात बदलते, परंतु ती कमी होत नाही. मेथीची पाने सुकविण्यासाठी प्रथम त्यांना चांगल्या पाण्याने 3-4 वेळा धुवा आणि पानांना चिकटलेली सर्व माती स्वच्छ करा.

यानंतर, पाने कोरडे करून वळवण्यासाठी आपण सूती कापडाने पाने झाकून ती उन्हात ठेवू शकता. हे पाने केवळ 2 दिवसात कोरडे होतील आणि त्यानंतर वाळलेली पानं एका हवाबंद बॉक्समध्ये व्यवस्थित बंद करून ठेवावी. ही पाने आपण कोणत्याही भाजी किंवा पराठ्यामध्ये वापरू शकता.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *