चिया सीड्स खाण्याचे फायदे वाचून तुम्ही लगेचच खायला सुरु कराल.

चिया सीड्स खाण्याचे फायदे वाचून तुम्ही लगेचच खायला सुरु कराल.

चिया सीड्स सुपर फूड मानले जाते कारण हे तण, मन आणि सौंदर्य वाढविण्यास मदत करते. त्याबद्दल आपण सविस्तरपणे जाणून घेऊया. पौष्टिक तत्वे मिळविण्यासाठी आपण दररोज चिया सीड्स खाता का? परंतु आपल्याला या सुपरफूडबद्दल चांगले माहित आहे काय?

कदाचित नाही, म्हणून त्याबद्दल या लेखाद्वारे त्याबद्दल सविस्तर जाणून घ्या जेणेकरुन आपल्याला त्याचे फायदे, खाण्याची योग्य पद्धत आणि पौष्टिक घटकांबद्दल आपल्याला चांगले माहिती होईल. होय, पोषक तत्वांनी समृद्ध चिया सीड्स केवळ आपल्या शरीरासाठीच नव्हे तर मेंदू आणि सौंदर्यासाठी देखील फायदेशीर आहेत.

त्यात कॅलरी एकदम कमी असते पण फायबरमध्ये भरपूर प्रमाणात असत. चिया सीड्स सुपरफूड मानले जाते कारण त्यात प्रोटीन, चांगले फॅट्स आणि ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस् तसेच कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम असतात.

या व्यतिरिक्त त्यात झिंक, व्हिटॅमिन बी -3 (नियासिन), पोटॅशियम, व्हिटॅमिन बी-1 (थायमिन) आणि व्हिटॅमिन बी -2 आणि व्हिटॅमिन ई देखील भरपूर प्रमाणात असते. हे अँटीऑक्सिडंट्सचे पॉवर हाऊस देखील आहे. दररोज आपल्या आहारात एक चमचा घेतल्याने आपण बर्‍याच आजारांपासून मुक्त होऊन स्वत:मध्ये बदल जाणवू शकता. म्हणून, यासंदर्भातील माहिती आपणा सर्वांना असावी.

चिया सीड्स कोठून येतात? :- चिया सीड्स वाळवंटातील वनस्पती साल्व्हिया हेपॅनिका, मेक्सिको आणि ग्वाटेमालाच्या भागांमध्ये आढळणाऱ्या मिंट कुटुंबातील एक सदस्य आहे. चिया सीड्स गेल्या दशकात लोकप्रिय खाद्यपदार्थ बनले आहे, परंतु खरतर ते पौष्टिकतेचे सर्वात जुने स्वरूप आहे आणि माया आणि एजटेक आहारांचा एक प्रमुख स्रोत आहे.

चिया सीड्स कसे खावे? :- चियाचे सीड्स रात्रभर पाण्यात भिजवावे, ते शरीरासाठी फायदेशीर ठरते. भिजल्यावर, चिया सीड्स जेलसारखे बनतात, ते आपण कोणत्याही पेयमध्ये मिसळून खाऊ शकता. यास 15 मिनिटे लागू शकतात. आपण इच्छित असल्यास, आपण हे तसेच खाऊ शकता.

हे आपल्या पचनास मदत करते. आपण चिया सीड्स बारीक करून पावडर म्हणून देखील वापरू शकता. पीसल्यानंतर आपण ते आपल्या आवडीच्या कोणत्याही पदार्थात मिसळून खाऊ शकता. चिया सीड्स गुळगुळीत आणि रसात घालता येते, दही आणि लापशी मिसळून किंवा कोशिंबीरीच्या वर टाकून खाऊ शकता. न्याहारी म्हणून आपण चिया सीड्स दह्यात भिजवून खाऊ शकता.

चिया सीड्स : फायदे आणि पौष्टिकता :- चिया सीड्स बर्‍याचदा सुपरफूड म्हणून संबोधले जाते, याचा अर्थ ते इतर पदार्थांच्या तुलनेत त्यात पोषक तत्वे भरपूर आहेत. लहान बियामध्ये पोषण, फायबर, प्रथिने आणि ओमेगा -3 फॅटी ऍसिड समृद्ध असतात, जे आपल्या शरीरातील पचन आणि उर्जेच्या पातळीस प्रोत्साहित करतात.

चिया सीड्समध्ये कॅल्शियम आणि मॅग्नेशियम सारखे प्रमुख खनिजे असतात. त्यामध्ये सर्व नऊ आवश्यक अमीनो ऍसिड असतात, जे आपल्या शरीरात आवश्यक असलेल्या स्नायू बनविणारे प्रथिने असतात, परंतु ते नैसर्गिकरित्या तयार होत नाहीत. आपल्याला ते आपल्या अन्नाद्वारे मिळवायचे असतात.

त्यामध्ये असलेले ओमेगा -3 फॅटी ऍसिडस् रक्तातील कोलेस्टेरॉल कमी करण्यास देखील मदत करतात, यामुळे या प्क्रियेदरम्यान कोरोनरी हृदयरोग रोखण्यास मदत होते. चिया सीड्समध्ये उपस्थित मोनोअनसॅच्युरेटेड फॅट कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी करण्यास देखील मदत करते.

चिया सीड्समध्ये असलेल्या कॅल्शियममुळे ते हाडांचे आरोग्य सुधारते : चिया सीड्समध्ये सर्व्हिंगमध्ये सुमारे 140 कॅलरी असतात जे दोन चमचे किंवा 28 ग्रॅम असतात. प्रत्येक सर्व्हिंगमध्ये 4 ग्रॅम प्रथिने आणि 11 ग्रॅम फायबर समृद्ध असतात. हे नैसर्गिकरित्या ग्लूटेन-रहित आणि शाकाहारी देखील आहे.

त्यामध्ये असलेले कॅल्शियमयुक्त पदार्थांचे सेवन केल्यास हाडांचे आरोग्य सुधारू शकते. चिया सीड्समुळे तुमच्या शरीरात कॅल्शियमचे प्रमाण सुधारू शकते.चिया सीड्समध्ये उपस्थित ओमेगा 3 फॅटी ऍसिडमुळे रक्त परिसंचरण वाढते आणि त्वचेचा कोरडेपणा कमी होतो. तसेच त्वचेचा दाह कमी करण्यास देखील मदत होते.

चिया सीड्स खाण्यासाठी योग्य वेळ : दिवसा कोणत्याही वेळी आपण चिया सीड्स खाऊ शकता. आपण ते आपल्या आहारात का समाविष्ट करू इच्छिता यावर देखील ते खाण्याची योग्य वेळ कोणती हे अवलंबून असते. जर आपल्याला जास्त काळ हायड्रेटेड रहायचे असेल तर चिआ सीड्स वर्कआउट करण्यापूर्वी घ्यावे. वजन कमी करण्यासाठी आणि भूक सुधारण्यासाठी या सीड्स सकाळच्या वेळी खा.

चिया सीड्स खरेदी करताना : आपण संपूर्ण फूड्स मार्केट, हेल्थ फूड स्टोअर्स आणि चांगल्या साठलेल्या किराणा दुकानातून चिया सीड्स विकत घेऊ शकता. आपण हे सहजपणे ऑनलाइन देखील शोधू शकता. ठिपकेदार काळ्या किंवा पांढर्‍या रंगाचे सीड्स निवडा, तपकिरी रंगाचे सीड्स टाळा. तपकिरी रंगाचे चिया सीड्स ही अपरिपक्व सीड्स असतात ज्यांना योग्य प्रकारे परिपक्व होण्याची संधी मिळाली नसते आणि परिणामी आपल्याला कमी पोषण आणि सीड्सची चव कडू लागते.

खबरदारी : चिया सीड्स बरेच द्रव शोषण्यास सक्षम असल्याने, सेवन केल्यावर चांगले हायड्रेटेड रहाणे महत्वाचे आहे. परंतु आपल्याला पाणी जास्त प्रमाणात घेण्याची आवश्यकता नाही. पण होय आपण दररोज किमान 8 ग्लास पाणी घेणे आवश्यक आहे. यासारखी अधिक माहिती मिळविण्यासाठी आमच्या संपर्कात रहा.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *