'हे' नियम पाळाले तर, कधीच होणार नाही सासू-सुनेचं भांडण......

‘हे’ नियम पाळाले तर, कधीच होणार नाही सासू-सुनेचं भांडण……

लग्नानंतर तडजोड नवीन जोडप्याने म्हणजेच नवरा-बायकोला करावी लागते तितकीच मेहनत सासू-सुनेच्या नात्यासाठी पण करावी लागते. परंतु सासू-सुनेच्या नात्याबाबत समाजात एक विचित्र समज आहे. काही लोकांना असे वाटते की सासू-सुनेचे नाते कधीच चांगले असू शकत नाही.

या विचारसरणीमुळे नको असले तरीही परस्पर विपर्यास सुरू होते आणि संबंध खराब होतात. प्रत्येक व्यक्तीचा स्वभाव वेगळा असतो, म्हणून आपल्या नवीन कुटुंबातील नवीन सदस्यांचे स्वरूप समजून घेण्यासाठी घाई करू नका.

आपण नेहमीच पाहिले किंवा ऐकले असेल अशी आपल्या सासूविषयी आधीपासूनच प्रतिमा तयार करू नका. नेहमी लक्षात ठेवा की कधीतरी आपण देखील सासू व्हाल. म्हणूनच अगदी सुरुवातीपासूनच आपल्या सासूशी चांगली गट्टी करण्याचा प्रयत्न करा आणि आयुष्यभर आपली सून नव्हे तर एक मुलगी म्हणून त्यांना साथ द्या.

सासू सुनेसाठी रिलेशनशिप टिप्स : ती वेळ गेली जेव्हा मुलगा आणि पतीच्या विषयावरून सासू आणि सून यांच्यात वाद आणि तू-तू-मैं-मैं होत असे. आता मतभेद विचार आणि वेळ याबद्दल आहेत. बर्‍याच वेळा या गैरवर्तनांमुळे त्रास वाढतो आणि घरातील वातावरण वाईट होते.

परंतु हे संबंध एक असे आहे जे दीर्घकाळ टिकते. अशा परिस्थितीत आपण हे संबंध सुंदर बनवण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे आणि ते खराब करू नये. विशेषत: ज्या मुली लग्न करणार आहेत किंवा ज्यांचे नुकतेच लग्न झाले आहे त्यांनी सासूच्या या नात्याच्या नियमांचे पालन केले पाहिजे, जेणेकरून त्यांच्या नात्यात गोडवा कायम राहील.

अपेक्षा करू नका : एखाद्याने हे सत्य सांगितले आहे की अपेक्षा नेहमीच मनाला दुखावतात. म्हणूनच आनंदी राहण्याचा उत्तम मार्ग म्हणजे इतरांकडून कधीही अपेक्षा बाळगु नये. सासू-सूनेच्या संबंधातही हा नियम महत्त्वाचा आहे. कारण जेव्हा अपेक्षा पूर्ण होत नाहीत तेव्हाच भांडण आणि वादविवाद सुरू होतात.

सासू विचार करते की सून हे चांगले करेल आणि सून विचार करते की सासू हे चांगले करेल. अशा परिस्थितीत दोघींचेही मन दुखावले जाते. म्हणूनच एकमेकांकडून अपेक्षा न ठेवता आपले काम करत राहावे. घरातील कामे विभागून घ्यावी. आपण काय करू आणि काय करू शकत नाही हे त्यांना सांगा. असे केल्याने कोणतीही अडचण येणार नाही. त्याऐवजी आपले नाते चांगले होईल.

आदर करणे आवश्यक आहे : आदर करणे हे प्रत्येक चांगल्या नात्याचे लक्षण आहे. ती तुमच्यापेक्षा वयाने मोठी आहे, तिच्यापेक्षा तिला तुमच्यापेक्षा जास्त अनुभव आणि समजूतदारपणा आहे. आपणास कशासहही काही समस्या असल्यास ती यामध्ये आपली मदत करू शकते. ज्या नात्यात आदराची भावना नसते ते त्याच नात्यात अधिक भांडणे आणि वाद होतात. आपल्या संस्कृतीतून हेही शिकले आहे की आपण नेहमीच वडीलधाऱ्यांचा आदर आणि सन्मान केला पाहिजे. जेव्हा आदर असेल तेव्हा आपल्या तोंडातून किंवा त्यांच्या बाजूने काहीही वाईट होणार नाही.

एकमेकींसोबत गोष्टी शेअर करा : मनाची भावना आणि काही न बोलता समजून घेणे या सर्व फिल्मी गोष्टी आहेत. वास्तविकतेत कोणतेही नातेसंबंध सुधारण्यासाठी प्रत्येकाच्या भावना समजून घेतल्या पाहिजेत. जेव्हा आपण आपल्या गोष्टी एकमेकांशी शेअर करु तेव्हा नाते आपोआप चांगले होईल. लग्नाला 1 वर्ष पूर्ण होताच बहुतेक वेळा मुलासाठी सुनेवर दबाव आणला जातो असे बरेचदा पाहिले जाते. जर आपल्याला लवकर बाळाची इच्छा नसेल किंवा कोणत्याही समस्या येत असेल तर आपण या सर्व गोष्टी आपल्या सासूशी शेअर करू शकता. विश्वास ठेवा की त्या तुमची बाजू घेतील.

गैरसमज दूर करावे : असे म्हणतात की अर्ध्या-अपूर्ण माहितीचा नेहमीच चुकीचा परिणाम होतो. म्हणूनच काहीही जाणून न घेता किंवा अर्ध-अपूर्ण ऐकून लगेचच व्यक्त होऊ नका. सासू-सुनेच्या भांडणाचे हे सर्वात मोठे कारण आहे. हे शक्य आहे की आपण काहीतरी चुकीचे ऐकले असेल किंवा आपण गैरसमज झाला असेल आणि रागाच्या भरात आपण अशी गोष्ट केली आहे की प्रत्येकाला वाईट वाटले.

जेव्हा अशी परिस्थिती उद्भवते तेव्हा त्यावर लगेचच व्यक्त होऊ नका. जर कोणी आपल्याबद्दल चुकीचे बोलत असेल तर समोर येऊन याबद्दल मोकळेपणाने बोला. आपण त्यांच्याबद्दल चुकीचा विचार केला तसाच त्यांचाही आपल्याबद्दल कदाचित गैरसमज झाला असेल. या सर्वांवर एकच उपाय आहे आणि तो म्हणजे खुली चर्चा. समोरासमोर बसून बोला आणि आपला गैरसमज किंवा इतरांनी केलेल्या वाईट गोष्टींबद्दल एकमेकांचे विचार जाणून घ्या. मग बघा हे केल्याने केवळ नाती सुधारत नाहीत तर एकमेकांवर विश्वास आणखी वाढेल.

आपली आई समजून घ्या : प्रत्येक मुलीसाठी तिची आई जगातील सर्वोत्कृष्ट आई असते. पण त्यांची सासू नाही. यामागील कारण म्हणजे आपण त्यांना आई मानत नाही. आम्ही त्यांना सासूचा दर्जा देण्याचा प्रयत्न करतो. परंतु हे करणे आवश्यक नाही. विचार करा मुली इतक्या भाग्यवान आहेत की त्यांना आयुष्यात एका नव्हे तर दोन आईचे प्रेम मिळते.

जर आपण आपल्या आईसारख्या आपल्या सासूबद्दल विचार करत असाल तर माझ्यावर विश्वास ठेवा, त्यांच्याबद्दल आपण कधीही चुकीचे विचार घेऊ शकत नाही. आणि हो, आपल्या सासूलाही सांगा की तिने तुम्हाला सून नव्हे मुलगी मानावे. मग तुमच्या दोघांची जोडी कशी धमाल करते ते पहा.

त्यांचे दृष्टिकोन देखील समजून घेण्याचा प्रयत्न करा : आपल्या सासूने असा एक काळ पाहिला आहे जेव्हा समाजात स्त्रियांचा तितकासा आदर नव्हता जितका आज आहे. असे म्हणणे म्हणजे स्वातंत्र्य. ते पाहिलेल्या काळानुसार त्या बोलतील. अशात त्यांना कमी लेखणे योग्य नाही. कारण जेव्हा आपण सासू व्हाल, तेव्हा आपली सून देखील असा विचार ठेवू शकते. म्हणूनच प्रथम त्यांचा दृष्टिकोन समजून घ्या, जर त्या आजच्या विचारधारेशी जुळत नाहीत तर मग त्याचे फायदे आणि तोटे याबद्दल सांगा. आजच्या समाजात आणि बाह्य जगाशी त्यांचा परिचय करून द्या. जेणेकरून ते देखील त्यांचे ज्ञान अद्यतनित करू शकतील आणि आपल्यासारखे विचार करतील.

या नात्यालाही वेळ द्या : प्रत्येक नात्यात वेळ महत्वाचा असतो. आजकाल बहुतेक मुली काम करतात. अशा परिस्थितीत त्यांना स्वत: साठी आणि आपल्या कुटुंबासाठी फारच कमी वेळ मिळतो. पण असे असूनही आम्हाला प्रत्येक नात्याला वेळ देण्याचा प्रयत्न करावा लागतो. लग्नानंतर सासरच्या प्रत्येक नातेसं बंधात नवीन सं बंध असते आणि सर्व नातेसं बंधांची सुरूवात आनंदी नसते.

परंतु याचा अर्थ असा नाही की सं बंध कधीही चांगले होणार नाहीत. विशेषत: सासू-सुनेचे नाते. जोपर्यंत आपण त्यांच्याबरोबर बसत नाही, तर मग त्यांचे दृष्टीकोन, त्यांची आवडी आणि निवडी आणि स्वतःबद्दल गोष्टी कशा सांगतील. त्यांना आपले मित्र बनवा आणि त्यांच्याबरोबर आनंद घेण्यास शिका. एकत्र स्वयंपाक, नृत्य आणि बागकाम करा. मालिका आणि वेबसिरीज एकत्र पहा. त्यांना आपल्याशी कॉम्फोर्ट वाटू द्या. जर त्यांचे हृदय खूप कठीण असेल तर अशा प्रकारचे प्रेम पाहून ते नक्कीच मेणासारखे होईल.

प्रत्येक मनुष्य परिपूर्ण आहे असे नाही. प्रत्येकाच्या काही उणीवा असतात. म्हणूनच इतरांना दोष देण्यापेक्षा त्यांचे दोष सुधारणे चांगले. सासू-सुनेचे नाते खूप मौल्यवान आहे. गैरसमजांमुळे ते बिघडवणे शहाणपणाचे नाही. एकमेकांचे मित्र बना, मग तुमचे भांडणे मैत्रीत कसे बदलतील ते पहा.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *