फेशियल करण्यासाठी आपला बजेट बिघडवण्याची गरज नाही, आता घरीच बनवा स्किन फ्रेंडली "फेशियल "प्रॉडक्ट्स.

फेशियल करण्यासाठी आपला बजेट बिघडवण्याची गरज नाही, आता घरीच बनवा स्किन फ्रेंडली “फेशियल “प्रॉडक्ट्स.

वय कितीही असो, त्वचा स्वच्छ करणे आवश्यक असते. काही लोकांना असे वाटते की फेशियल फक्त महिलाच करतात, परंतु आपण पुरुष असल्यास आपली त्वचा चांगली ठेवण्यासाठी आपण देखील फेशियल करू शकता. आपल्याला फेशियलसाठी महागड्या पार्लरमध्ये जाण्याची आवश्यकता नाही किंवा ब्रँडची उत्पादने खरेदी करण्यासाठी आपल्याला बजेट बिघडवण्याची आवश्यकता नाही. फेशियलसाठी 5 स्टेप्स फॉलो केल्या जातात. क्‍लींजिंग, स्‍क्रब‍िंग, फेस पैक, टोन‍िंग और मॉश्‍चराइज‍िंग. अधिक माहितीसाठी आम्ही लखनौ येथील ओम स्किन क्लिनिकचे वरिष्ठ सल्लागार त्वचाविज्ञानी डॉ. देवेश मिश्रा यांच्याशी बोलून  आणि त्यांच्याकडून फॅशियलसाठी घरगुती उत्पादने कशी तयार करावी याबद्दल प्रशिक्षण घेतले आहे .

१. पहिली स्टेप दुधापासून तयार करा क्‍लींजिंग : निरोगी त्वचेसाठी आपल्याला त्वचेला स्वच्छ ठेवण्याची आवश्यकता असते. त्वचेवर जमा होणाऱ्या धूळपासून त्वचेच्या अनेक प्रकारच्या एलर्जी उद्भवू शकतात. हे टाळण्यासाठी पहिली स्टेप म्हणजे क्लिंजिंग. नैसर्गिक क्लीन्झर बनविणे खूप सोपे आहे. कॉटन बॉल्स दुधामध्ये बुडवून चेहरा आणि मान स्वच्छ करा. दुधापासून शरीरात जमा होणारी घाण सहजपणे साफ होते, त्यामुळे त्याला नैसर्गिक क्लीन्सर म्हणतात.

क्लीन्सर कसे बनवायचे : कच्च्या दुधात 3 थेंब ग्लिसरीन घालावे आणि इच्छित असल्यास गुलाब पाणी देखील घालता येईल. ते ताजे बनवून लावावे. दुध जास्त तापमानात खराब होते म्हणून ते साठवून ठेऊ नका.

२. दुसरी स्टेप साखरेपासून स्क्रब बनवा : स्क्रबिंगमुळे चेहर्‍याची मृत त्वचा निघून जाते आणि चेहरा स्वच्छ होतो. आजकाल बाजारामध्ये बर्‍याच प्रकारचे स्क्रब आहेत, परंतु केवळ 2 गोष्टींच्या साहाय्याने आपण नैसर्गिक स्क्रब बनवू शकता. यासाठी मधात साखर मिसळा आणि चेहऱ्यावर हलक्या हाताने लावा. 1 मिनिटापेक्षा जास्त स्क्रब करू नये हे लक्षात ठेवा अन्यथा पुरळ तोंडावर पडेल. चेहर्‍यावर पेस्ट लावा आणि गोलाकार हलक्या हातांनी फिरवा. साखर आपली त्वचा उजळवते आणि मध त्वचा मऊ करते.

स्क्रब कसा बनवायचा : एका भांड्यात साखर आणि मध मिसळा. आपण कंटेनरमध्ये देखील ठेवू शकता. त्यात लिंबाचे काही थेंबही घालू शकता.

३. तिसरी स्टेप तुळशीपासून बनविलेले फेस पॅक लावा : स्क्रबिंगनंतर आपली त्वचा फेशियलसाठी तयार आहे. पुढील स्टेप म्हणजे एक चांगला फेसपॅक लावणे. डॉ. देवेश म्हणाले की तुम्ही तुमच्या आवडीचे कोणतेही पॅक लावू शकता परंतु आम्ही तुम्हाला तुळशीचे फेसपॅक लावण्यास सांगू. तुळशीला बॅक्टेरियाच्या वाढीस प्रतिबंध करणारा पदार्थ मानला जातो. याद्वारे बनविलेले फेसपॅक आपल्या चेहर्यावरील मुरुम आणि इतर समस्या दूर करेल. पेस्ट चेहऱ्यावर लावल्यानंतर 20 मिनिटे राहू द्या. वाळवल्यानंतर चेहरा पाण्याने धुवा.

फेसपॅक कसा बनवायचा : तुळस फेसपॅक तयार करण्यासाठी, तुळशीचे पान गरम पाण्यात वाटून घ्या. मिश्रणात लिंबाचा रस मिसळा. कंटेनरमध्ये ठेवून आपण ते साठवून देखील ठेवू शकता.

४. चौथी स्टेप हळद टोनर बनवा : बऱ्याच लोकांना असा विश्वास आहे की फेशियल तीन स्टेपमध्ये पूर्ण होते, परंतु आपण आपल्या चेहऱ्यावर चांगले परिणाम पाहू इच्छित असाल तर शेवटच्या टप्प्यापर्यंत अनुसरण करा. चौथी स्टेप म्हणजे स्किन टॉनिंग. जर आपली त्वचा तेलकट असेल तर टोनिंग आपल्यासाठी फायदेशीर आहे. यामुळे त्वचेवर जमलेले तेल कमी होते आणि त्वचेला एक समान रंग मिळतो. आपण सहजपणे घरात टोनर बनवू शकता. टोनर बनवण्यासाठी हळद वापरा. हळद रंग हायलाइट करण्याचे काम करते. हळदीमध्ये अँटी-बॅक्टेरियाचे गुणधर्म देखील आहेत ज्यामुळे आपल्या चेहऱ्यावर कोणत्याही प्रकारचे दुष्परिणाम होणार नाहीत.

टोनर कसे बनवायचे : ते तयार करण्यासाठी 1 चमचे हळद आणि त्यात 3 चमचे लिंबाचा रस मिसळा आणि एक चतुर्थांश गरम पाणी घाला.
त्यास फवारणीच्या बाटलीत टाका आणि डोळ्याचे रक्षण करत चेहऱ्यावर फवारणी करा.

5. पाचवी स्टेप कोरफड मॉइश्चरायझरने फेशियल पूर्ण करा : टोनर कोरडे झाल्यानंतर मॉइश्चरायझर लावा. हे आपल्याला एक मऊ आणि चमकदार त्वचा देईल. अ‍ॅलोवेरा अँटी-एजिंग रोखण्यासाठी देखील कार्य करते, म्हणून त्यातून तयार केलेली क्रीम आपल्या त्वचेसाठी चांगली राहते. कोरफड देखील त्वचेच्या एलर्जी आज सनबर्नसाठी फायदेशीर मानला जातो. आजकाल कोरफड जवळजवळ सर्व त्वचा आणि सौंदर्य उत्पादनांमध्ये मिसळले जाते. त्यापासून तयार केलेल्या मॉइश्चरायझरच्या चांगल्या थराने आपल्या चेहऱ्यावर मसाज करा. आपली त्वचा ते चांगल शोषून घेईपर्यंत गोलाकार फिरवत राहा.

कोरफड मॉइश्चरायझर कसे बनवायचे : कोरफड क्रीम तयार करण्यासाठी सर्व प्रथम, पात्रात क्रीम वॅक्स घालून मंद आचेवर गरम करा. विरघळलेल्या वॅक्समध्ये नारळ तेल घालून मिक्सरमध्ये पीसून घ्या. सौंदर्यप्रसाधनांच्या दुकानात क्रीम वॅक्स सहज सापडेल. मिश्रणात कोरफड जेल घालून मिक्स करावे आणि हवाबंद कंटेनरमध्ये ठेवा.

दरमहा किती वेळा फेशियल करावे?

फेशियल दरम्यानचे अंतर आपल्या त्वचेवर अवलंबून असते. जर आपली त्वचा तेलकट असेल तर आपण आठवड्यातून 1 वेळा फेशियल करू शकता, जर तुमची कोरडी त्वचा असेल तर आठवड्यातून 2 वेळा फेशियल करावे.

फेशियल करण्याचे काय फायदे आहेत?

फेशियल त्वचेसाठी अत्यंत महत्त्वपूर्ण असत, विशेषत: अशा स्त्रियांसाठी जे दररोज सौंदर्य उत्पादनांचा वापर करतात.
चेहऱ्यावर येणारे मुरुम सामान्य आहे, परंतु यामुळे तुम्हाला त्रास होऊ शकतो. हे टाळण्यासाठी फेशियल केले पाहिजे. फेशियल डाग पडण्याची भीती राहत नाही.
त्वचेवरील घाण त्वचेचे छिद्र ब्लॉक करते. यामुळे त्वचेची एलर्जी होऊ शकते. चेहर्यावरील फोलिकल्स उघडण्याचे छिद्र म्हणून कार्य करतात. फेशियलमुळे स्क्रीन टाईट होते. कोलेजेनची पातळी वाढते आणि त्वचा घट्ट दिसते. त्वचेला फेशियलने हायड्रेशन मिळते ती चमकदार होते आणि त्वचा मऊ वाटते.

फेशियल मृत त्वचेचा थर काढून टाकतात आणि व्हाइटहेड्स आणि ब्लॅकहेड्स चेहऱ्यावर वाढत नाहीत.
फेशियल त्वचा तंदुरुस्त ठेवण्याचे रहस्य आहे. जसे वयानुसार आपली त्वचा चमक कमी करते आणि ती टिकवून ठेवण्यासाठी आठवड्यातून कमीतकमी 1 वेळा फेशियल करावे.
चेहर्‍यावर मालिश न केल्याने त्वचा हळूहळू कोमेजते. ऑक्सिजनचा अभाव हे त्याचे कारण आहे. आपल्या चेहऱ्यावरील रक्त पेशींमध्ये ऑक्सिजन आणि पोषक द्रव्यांचा प्रवेश वाढविण्यासाठी मालिश करणे आवश्यक आहे, म्हणून फेशियलपासून अजिबात संकोच करू नका.

तुमच्या चेहऱ्यावर अनेक प्रेशर पॉईंट्स आहेत, केवळ चेहरा दाबूनच नव्हे तर शरीरही निरोगी बनतं. फेशियल दरम्यान मालिश केल्याने प्रेशर पॉइंट्स दाबतात ज्यामुळे त्वचा जवान दिसते.
फेशियल त्वचेमध्ये नवीन पेशी तयार करतात, ज्यामुळे त्वचेची जुनी समस्या दूर होण्यास मदत होते.
या सोप्या स्टेपसह आपण घरी प्रचंड पैसा खर्च न करता फेशियल करू शकता. जर आपल्याला फेशियलसाठी जाणार्‍या उत्पादनापासून त्वचेची एलर्जी असेल तर ते वापरणे थांबवा आणि त्वचेच्या तज्ञांना दाखवायला विसरू नका.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *