''अश्या पद्धतीने होऊ शकतो सोरायसिस बरा, त्यासाठी 'हे' आयुर्वेदिक उपचार करणे आवश्यक आहे!''

”अश्या पद्धतीने होऊ शकतो सोरायसिस बरा, त्यासाठी ‘हे’ आयुर्वेदिक उपचार करणे आवश्यक आहे!”

सोरायसिस हा एक रोग आहे. जो आपल्या त्वचेशी थेट संबंधित आहे, सोरायसिसला बर्‍याच ठिकाणी अ‍परया म्हणूनही ओळखले जाते. सोरायसिस रोगात, जाड थर प्रामुख्याने त्वचेवर तयार होतो, जो लाल पुरळ सारखा दिसून येतो. लाल रंगाच्या रॅशमध्ये खाज सुटल्यामुळे वेदना आणि सूज जाणवते, हा एक असाध्य रोग आहे, परंतु आयुर्वेदात त्याचे उपचार पूर्णपणे शक्य आहे. या रोगामुळे आपल्या शरीराची प्रतिकारशक्ती हळूहळू कमकुवत होऊ लागते.

सोरायसिस ग्रस्त व्यक्ती आयुष्यभर या समस्येने त्रस्त राहते कारण सोरायसिससाठी अद्याप अ‍ॅलोपॅथीमध्ये कोणतेही उपचार तयार गेले नाहीत, परंतु आता आपल्याला घाबरून जाण्याची गरज नाही कारण आशा आयुर्वेदचे डॉक्टर चंचल शर्मा जी यांनी त्यांचे आयुष्य व्यतीत केले आहे. हा रोग मुळापासून काढून टाकण्यासाठी आयुर्वेदिक औषध तयार केले गेले आहे ज्यामुळे सोरायसिसचे संपूर्ण निदान पूर्णपणे शक्य होते.

सोरायसिस म्हणजे काय?

सोरायसिस रोग हा मानवी त्वचेशी संबंधित एक ऑटोम्यून्यून रोग आहे.या रोगामुळे त्वचेवरील पेशी एकत्र होतात आणि पांढऱ्या रक्त पेशी नसल्यामुळे आपली त्वचा सामान्यपेक्षा वेगाने वाढायला लागते आणि अखेरीस जखम होतात किंवा मग एक प्रकारे, शरीरात गोल पुरळ तयार होते. जेव्हा सोरायसिसचा रोग जास्त प्रमाणात वाढतो, तेव्हा या लाल पुरळ्यांमधून रक्त बाहेर येऊ लागते आणि त्यांच्यात सूज येते ज्यामुळे मानसिक विकार देखील होऊ शकतात. सोरायसिस रोग कोणत्याही वयोगटातील किंवा लिंगातील लोकांना होतो.

सोरायसिसचे प्रकार : सोरायसिस रोगाच्या प्रकाराबद्दल बोलणे, हे वेगवेगळ्या प्रकारांचे आहे प्रथम प्लेक सोरायसिस आहे, दुसरे म्हणजे गाउट किंवा स्पॉटर्ड सोरायसिस, पस्चुलर सोरायसिस, सोरियाटिक आर्थराइटिस, व्यस्त सोरायसिस, एरिथ्रोडर्मिक सोरायसिस. आम्ही या सर्व गोष्टी तपशीलवार सांगू.

१. प्लेक सोरायसिस : प्लेक सोरायसिस हा सोरायसिसचा एक सामान्य प्रकार आहे. या प्रकारच्या सोरायसिसमुळे 10 पैकी 8 लोक प्रभावित आहेत. या सोरायसिसमध्ये, चांदीच्या रंगासारख्या पांढर्‍या रेषा शरीरावर तयार होतात आणि लाल रंगाच्या डागांसह खूप जळजळ होते. हे सोरायसिस शरीराच्या कोणत्याही भागावर उद्भवू शकते, परंतु मुख्यतः हे डोके, पोटातील खालचा भाग, गुडघे आणि पाठीच्या खालच्या दिशेने असते. यामध्ये लाल आणि सोललेली, जाडसर पुरळ आपल्या शरीरावर त्वचेवर दिसू लागते आणि ती वेगवेगळ्या आकारात बदलते आणि आपल्या शरीरात बरीच जागा घेते.

२. गटेट किंवा कलंकित सोरायसिस : अशा प्रकारचे सोरायसिस प्रामुख्याने हात, पाय, घसा, ओटीपोट किंवा लहान मुलांच्या मागच्या भागावर उद्भवते. हे सोरायसिस लहान गुलाबी रंगाचे दाण्यासारखे दिसतात, मुख्यतः हात, मांडी आणि मुलांच्या डोक्याच्या वरच्या भागावर. या सोरायसिसमध्ये देखील प्लेक सारखी शरीराच्या त्वचेवर जाड थर बनवतो जो खूप वेदनादायक असतो.

3. पस्चुलर सोरायसिस : हा सोरायसिस इतर सोरायसिसपेक्षा थोडा वेगळा आहे. वृद्ध लोकांमध्ये हा सोरायसिस जास्त प्रमाणात आढळतो. हे प्रामुख्याने हाताचे तळवे, तळपाय किंवा संपूर्ण शरीरावर लाल रंगाच्या पुरळाप्रमाणे बनते. यामध्ये पुस होण्याचीही शक्यता असते . हे सोरायसिस पाहिल्यास संसर्ग झाल्यासारखे दिसते आहे, हे बहुतेक हात आणि पायात असते परंतु या गोष्टीची पूर्ण पुष्टी नसते, हे शरीराच्या कोणत्याही भागात होऊ शकते. अशा प्रकारच्या सोरायसिसमुळे बर्‍याच वेळा रुग्णाला ताप, उलट्यांचा त्रासही सहन करावा लागतो.

४. सोरियाटिक अर्थराइटिक : हे सोरायसिस आणि संधिवात यांचे मिश्रित मिश्रण आहे. हे सुमारे ७० टक्के रूग्णांमध्ये वयाच्या दहाव्या वर्षापासून सुरू होते, या सोरायसिस अंतर्गत, बोट आणि नखांमध्ये सूज येण्यासारख्या समस्या सांधे आणि गुडघ्यात येऊ लागतात.

५. एरिथ्रोडर्मिक सोरायसिस : अशा प्रकारचे सोरायसिस ग्रस्त असलेल्या व्यक्तीस पुरळ आणि चेहऱ्याच्या त्वचेवर जळजळ होण्याची समस्या देखील राहते. रुग्णाच्या शरीराचे तापमान सामान्यपेक्षा जास्त वाढते आणि त्याच्या हृदयाची गती वाढते. सोरायसिसचा हा रोग हळूहळू त्वचेवर पसरतो ज्यामुळे त्वचेची जळजळ, खाज सुटणे, हृदय गती आणि शरीराचे तापमान यासारख्या समस्या कमी आणि कधीकधी जास्त असतात. अशा प्रकारच्या सोरायसिसमुळे रुग्णाला इन्फेक्शन आणि न्यूमोनियासारख्या गंभीर आजारालाही सामोरे जावे लागते.

६. इन्‍वर्स सोरायसिस : अशा प्रकारचे सोरायसिस प्रामुख्याने स्तन, बगल, गर्भाशय किंवा मांडीच्या वरच्या भागामध्ये जखम झाल्यासारखे लाल-लाल मोठ्या प्रमाणात पुरळ बनतात. हे जास्त घाम आणि घासल्या गेल्याने देखील होतात.

सोरायसिसची लक्षणे :

शरीराच्या त्वचेवर लाल पुरळांसह सूज.
लाल पुरळांवर कोरडी चांदीसारखी कवच.
त्वचेची जळजळ.
पुरळ जवळ खाज सुटणे आणि जळजळ
नखेची जाडी वाढणे आणि डाग पडणे.
शरीराच्या सांध्यातील सूज आणि वेदना

सोरायसिस होण्याचे कारण : आयुर्वेदानुसार सोरायसिस होण्याची अनेक कारणे आहेत. सोरायसिस रोगास अनुवांशिक रोग देखील म्हणतात कारण ते पिढ्यानपिढ्या कुटुंबात चालत राहत. उदाहरणार्थ, आपल्या पालकांपैकी एखाद्यास सोरायसिस रोग असल्यास, मुलामध्ये ते होण्याची शक्यता 15% वाढते. जर आई व वडील दोघेही सोरायसिस रोगाने ग्रस्त असतील तर ते मुलामध्ये 60% होण्याची शक्यता वाढवते. या व्यतिरिक्त, सोरायसिस रोग होण्याची अनेक कारणे आहेत जसे की अल्कोहोलचे सेवन, धूम्रपान, बॅक्टेरियातील संसर्ग, सूर्यप्रकाशापासून त्वचेचा संसर्ग, त्वचेचा चाव, मधमाशी चावणे इत्यादी सोरायसिस रोग होण्याची शक्यता वाढते.

आशा आयुर्वेदचे आयुर्वेदिक तज्ञ डॉक्टर चंचल शर्मा जी म्हणतात की बरेच लोक अ‍ॅलोपॅथिक उपचारांनी सोरायसिस सारख्या आजारावर उपचार करण्याचा प्रयत्न करतात परंतु या आजारावर योग्य उपचार न मिळाल्यामुळे, आयुर्वेदिक उपाय हा रोग बरा करण्याचा एकमेव मार्ग आहे. मधील अ‍ॅक्ट असल्याचे सिद्ध होते.

सोरायसिससाठी आयुर्वेदिक उपचार : पंचकर्म सोरायसिसच्या उपचारात महत्वाची भूमिका निभावतात. वर्षातून दोनदा आयुर्वेदिक पंचकर्म थेरपी, उलट्या आणि शुद्धिकरण करून हे बर्‍याच अंशी नियंत्रित केले जाऊ शकते.

अग्निकर्म केल्याने त्याचा प्रसार रोखू शकतो. हा एक त्रिदोष रोग आहे म्हणून त्रिदोषा शामक आणि चांगला वापर केल्यास रोगप्रतिकारक शक्ती वाढते आणि रुग्णाला चांगला परिणाम मिळतो. पटोलकटू, रोहिणी, कशाय, महातिक्तक कशाय, खादीरृष्ट इत्यादि आयुर्वेदिक डॉक्टरांचा सल्ला घेऊन अत्यंत उपयुक्त ठरतात.

आहारात कफ-वर्धक आहार विहार जसे दुधाचे पदार्थ, दही, मैदा, तळलेले पदार्थ खाऊ नयेत. तसेच, पचण्याजोगे अन्न घेतले पाहिजे.
मिरची मसाला, आंबट, हरभरा पीठ, परिष्कृत पीठ वगैरे टाळावे. शरीराचा डिटॉक्सिफिकेशन नियमित व्यायाम, अनुलोम विरोधाभास, नाडी सारखा इ. सह देखील होतो. हा रोग लवकर बरे होतो.+

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *