'मासिक पाळीचा' तुम्हाला त्रास होत असेल तर, या गोष्टींकडे वेळीच लक्ष द्या.नाहीतर उद्भवतील समस्या नवीन...

‘मासिक पाळीचा’ तुम्हाला त्रास होत असेल तर, या गोष्टींकडे वेळीच लक्ष द्या.नाहीतर उद्भवतील समस्या नवीन…

काही स्त्रियांना मासिक पाळी दरम्यान किंवा मासिक पाळी सुरू होण्यापूर्वी रात्रीत ब्लोटिंगची समस्या होते. यावेळी असे वाटते की जणूकाही रात्रीतून वजन वाढले आहे. मासिक पाळी दरम्यान पोट गच्च होणे किंवा भारी वाटणे हे एक सामान्य लक्षण आहे. या काळात काही स्त्रियाचे वजन लक्षणीय प्रमाणात वाढते. हे प्रीमॅन्स्ट्रूअल सिंड्रोमच्या लक्षणांपैकी एक आहे. पण प्रश्न असा आहे की, मासिक पाळीमध्ये स्त्रियांचे पोट फुगते का? आणि ही समस्या कशी टाळायची? तुमच्या मनातही जर असा प्रश्न असेल तर याबद्दल अधिक माहिती जाणून घेऊया.

डॉक्टर म्हणतात की प्रत्येक महिन्यात महिलांच्या शरीरात अनेक हार्मोनल बदल होत असतात. मासिक पाळी सुरू होण्याआधी, प्रोजेस्टेरॉन आणि इस्ट्रोजेनच्या पातळीत अचानक बदल होताना दिसतो. ते म्हणतात की मासिक पाळी सुरू होण्याच्या सुमारे एक आठवड्यापूर्वीच स्त्रियांमधील प्रोजेस्टेरॉन हार्मोनची पातळी कमी होण्यास सुरवात होते. प्रोजेस्टेरॉनच्या कमी पातळीमुळे, गर्भाशयाचे थर जास्त प्रमाणात पसरण्यास सुरवात करतात, म्हणूनच मासिक पाळी दरम्यान रक्तस्त्राव होतो. या हार्मोनल बदलांमुळे, आंतड्यांचे कार्य मंदावते आणि यामुळे, मीठ आणि पाणी साठते आणि पाण्याचे प्रतिधारण सुरू होते. हेच कारण आहे की मासिक पाळी दरम्यान ब्लॉटिंगची समस्या उद्भवते आणि पोट गच्च व्हायला सुरू होते. अनेकदा मासिक पाळीच्या पहिल्या दिवसाच्या दरम्यान ही समस्या अधिक जाणवते. फुशारकीमुळे, स्त्रियांचे शरीर सुस्त आणि अस्वस्थ वाटू लागते.

मासिक पाळी दरम्यान ब्लॉटिंगची लक्षणे : मासिक पाळी दरम्यान फुगणे ही पोटाची समस्या उद्भवते. या वेळी पोट फुगले असल्याचे जाणवते. चला याची आणखी लक्षणे जाणून घेऊया

पोटात ताण आणि ताणतणाव जाणवते.
काही स्त्रियांना पोट गच्च झाल्यासारखे वाटते.
अपचन
गॅस बाहेर येणे
पोटात जळजळ
मळमळ होणे
बर्‍याच स्त्रियांना आतडे भरल्यासारखी वाटतात
खाण्यापिण्यात त्रास होतो

मासिक पाळी दरम्यान पोट फुगण्याची कारणे : मासिक पाळी दरम्यान ब्लॉटींग होण्यामागे हार्मोन्समधील बदल हे सर्वात मोठे कारण आहे. आतड्यांची प्रक्रिया संथ गतीने होण्याच्या प्रक्रियेमुळे, पोटात मीठ आणि पाणी गोळा होण्यास सुरवात होते, यामुळे, ब्लॉटिंगची समस्या उद्भवू शकते. आतड्यांमधील आकुंचनामुळे पीरियड्स मध्ये ब्लॉटिंगची समस्या देखील उद्भवू शकते.

मासिक पाळी दरम्यान पोट फुगण्यापासून वाचण्याचे उपाय :

मीठ कमी खा.
मॅग्नेशियम आणि पोटॅशियम असलेले आहार घ्या.
मासिक पाळी दरम्यान हलका व्यायाम करा.
प्रोबायोटिक आणि प्रीबायोटिक पूरक आहार घ्या.
डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसार औषधे घ्या.
गरम पाणी प्या.
धूम्रपान टाळा.
चालण्याची सवय लावा.
मासिक पाळी दरम्यान आळस करू नका.
खाण्यापिण्याची काळजी घ्या.
तळलेले, भाजलेले मसालेदार खाऊ नका.
अन्न चघळा आणि ते खा.
पीरियड्समध्ये ताण घेऊ नका.
प्रथिने आणि अधिवास असलेल्या वस्तूंमधून वायू तयार होऊ शकतात.
चहा आणि कॉफी जास्त प्रमाणात घेऊ नका.
कार्बोनेटेड पेयांचे सेवन करू नका.

मासिक पाळीत पोट फुगण्यावर घरगुती उपचार :

कोमट लिंबू पाणी : पोटाच्या सर्व समस्याचे उपचार लिंबामध्ये लपलेले असतात. त्यात लिंबाच्या रसामध्ये सापडणारे आम्ल समृद्ध आहे, जे पोटाच्या समस्या दूर करण्यात मदत करते. जर तुम्ही ब्लॉटिंगच्या समस्येने त्रास होत असेल तर 1 ग्लास कोमट पाण्यात 1 चमचा लिंबाचा रस मिसळा. हे पाणी पिण्यामुळे ब्लॉटिंगची समस्या दूर होईल.

फायबरयुक्त आहार : पाचन समस्या दूर करण्यासाठी फायबर समृद्ध आहार घ्या. फायबरमध्ये बद्धकोष्ठता दूर करणारे तत्व असतात. परंतु जास्त फायबरयुक्त आहार घेणे टाळा. यामुळे आपल्यास पोटाचा त्रास होऊ शकतो.

पुरेसे पाणी प्या : जर आपल्याला ब्लॉटिंगचा त्रास असेल तर जास्तीत जास्त पाणी प्या. पाणी पिणे ब्लॉटिंग पासून आराम देते. परंतु काही लोकांना पाणी पिण्यामुळे पोट फुगलेले किंवा पूर्ण भरलेले वाटते. परंतु अस नाही जर आपण गरजेपेक्षा जास्त पाणी पिल्यासच अशी समस्या निर्माण होते.

जीरे पावडर आणि काळे मीठ : जर तुम्हाला नेहमी ब्लॉटिंग होत असेल तर जिरे आणि काळे मीठ यांची पावडर तयार करा. ही पावडर कोमट पाण्यात पिण्यामुळे ब्लॉटिंगचा त्रास कमी होतो. जिरे मीठ पावडर तयार करण्यासाठी, 50 ग्रॅम जिरे आणि 50 ग्रॅम काळे मीठ घ्या. जिरे बारीक वाटून घ्या. आता काळे मीठ आणि जिरे एकत्र करून चांगले पीसून घ्या.ते एका डब्यात ठेवा. ब्लॉटिंग होत असल्यास कोमट पाण्यात त्याचे सेवन करा. दिवसातून २-३ वेळा सेवन केल्याने ब्लॉटिंगपासून आराम मिळेल.

ओव्याचे पाणी : ओव्याचे पाणी देखील पोटाच्या समस्यापासून मुक्त करू शकते. हे पाणी तयार करण्यासाठी 1 ग्लास पाणी घ्या. या पाण्यात 1 चमचा ओवा टाका. आता त्यात एक चिमूटभर मीठ आणि हिंगाचे २-३ दाणे घाला. आता पाणी चांगले उकळू द्यावे. पाणी उकळल्यानंतर ते गाळून घ्या व थोडेसे थंड करा आणि प्या. यामुळे पोटाचा गॅस आणि ब्लॉटिंग दूर होईल.

कोरफड रस : पोटातील गॅस किंवा ब्लॉटिंगपासून आराम मिळविण्यासाठी आपण कोरफड रस घेऊ शकता. अंतर्गत अडचणी दूर करण्यात हे प्रभावी ठरू शकते. कोरफडच्या वापरामुळे पोटात होणारा संसर्ग आणि बॅक्टेरियांच्या समस्या टाळता येतात. ब्लॉटिंगच्या समस्येच्या बाबतीत, कोरफड रस दिवसातून 2-3 वेळा प्या.

नारळ पाणी प्या : नारळाच्या पाण्यात अनेक जीवनसत्त्वे आणि खनिजे असतात, जे ब्लॉटिंगची समस्या दूर करण्यास फायदेशीर ठरतात. याव्यतिरिक्त, यात अँटीइन्फ्लेमेटरी गुणधर्म असतात, जे गॅस त्रास दूर करते. म्हणून मासिक पाळी दरम्यान नारळ पाणी प्याला पाहिजे.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *