या गावात केली जाते प्रायव्हेट पार्ट ची पूजा, लग्नाच्या दिवशीची अजब परंपरा..

या गावात केली जाते प्रायव्हेट पार्ट ची पूजा, लग्नाच्या दिवशीची अजब परंपरा..

संपूर्ण देशात लग्नाच्या वेगवेगळ्या परंपरा आहेत. राजस्थानच्या पालीमध्ये होळीच्या मुहूर्तावर एक अनोखा विवाह पार पडला जातो. या विवाहाच्या माध्यमातून नव्या पिढीला लैंगिक शिक्षणाची माहिती दिली जाते. तसेच परंपरेनुसार स्थानिक देवी-देवतांचे लग्न लावले जाते. या दरम्यान अनेक प्रथा पाळल्या जातात. लग्नात बरीच धांदल उडाली आहे. स्त्रिया आणि तरुण नाचतात आणि गातात. यादरम्यान, वधू-वरांच्या खाजगी भागाची पूजा करून ते संतती आणि वैवाहिक समृद्धीची कामना करतात. येथे संपूर्ण कार्यक्रम पालीपासून 25 किमी दूर असलेल्या बुसी शहरात आयोजित केला जातो.

वास्तविक, या गावात मौजीरामजी आणि मौजनी देवीचे प्राचीन मंदिर आहे. मौजीराम हा शिवाचा अवतार तर मौजनी हा माँ पार्वतीचा अवतार असल्याचे या परिसरात मानले जाते. दोघांचे लग्न धुलिवंदना दिवशी होते, पण त्याची तयारी शहरात अगोदरच सुरू होते. या अनोख्या लग्नाला बाहेरून हजारो लोक येतात. साधारण लग्नसोहळ्यांप्रमाणे कार्डही छापले जातात. ते शहरातील प्रत्येक घरात वितरीत केले जाते. परंपरेनुसार गावातील ज्येष्ठांना पिवळे तांदळाचे कार्ड दिले जाते.

गावातील लोकांची अशी श्रद्धा  : गावातील लोकांची मौजीराम व मौजनी देवीवर नितांत श्रद्धा आहे. ज्या जोडप्याला अपत्य नाही, ते दोघेही पूजा करतात. मौजीराम आणि मौजनी देवी यांचा विवाह थाटामाटात झाला तर नगरात सुख-समृद्धी नांदते. लग्नादरम्यान हिंदू रितीरिवाजांचे सर्व विधी पार पाडले जातात. हीच गावाची संस्कृती आहे, असे गावातील लोक मानतात. हा विवाह मौजमजेसाठी नसून लैंगिक शिक्षणाबाबतही माहिती देण्यात आली आहे.

प्रसारमाध्यमांशी बोलताना गावातील लोकांनी सांगितले की, धुळंदीच्या दिवशी दुपारी 2 वाजल्यापासून मौजीराम मंदिरात लोकांची गर्दी झाली होती. या दरम्यान त्यांची मूर्ती सजवली जाते. यासोबतच मौजीरामचा प्रायव्हेट पार्टही सजवण्यात आला आहे. त्याचबरोबर जैन वस्तीतील मौजनी देवीचे मंदिरही याच पद्धतीने तयार करण्यात आले आहे. मौजीरामाच्या सजावटीनंतर त्यांची बिंदोली काढली जाते. बिंदोली दरम्यान महिला आणि पुरुष एकमेकांना शिवीगाळ करतात.

या सर्व प्रकारानंतर बिंदोली सोनाराच्या वस्तीत राहते. येथे त्यांनी सोन्या-चांदीचे दागिने घातले जातात. नंतर गावातील रावळे यांच्याकडे नेले जाते. मौजीरामची गोष्ट रावळे गावातील लोकांना सांगितली जाते. यानंतर बिंदोली मौजनी देवी मंदिरात पोहोचते. सर्व विधी पूर्ण झाल्यानंतर दोघांच्याही सात फेऱ्या होतात. फेरीनंतर दोघांची भेट हनिमूनला होते. त्यानंतर महाप्रसादाचे वाटप होऊन मिरवणूक परत जाते. असे मानले जाते की येथे मौजीराम आणि मौजनी मधुचंद्रानंतर वेगळे होतात.

खाजगी भागाची पूजा : या लग्नात वधू-वरांच्या प्रायव्हेट पार्टचीही पूजा केली जाते. लोक पूजा करून संतती प्राप्तीसाठी प्रार्थना करतात. तसेच वैवाहिक जीवनात समृद्धीसाठी प्रार्थना करा. मध्येच ही परंपरा अश्लील असल्याने बंद झाली. पण गावात काही प्रकरण घडले त्यानंतर प्रथा पुन्हा सुरू करण्यात आलीआहे. या लग्नात गाण्यांच्या माध्यमातून लैंगिक शिक्षण दिले जाते, अशी गावातील लोकांची धारणा आहे.

About admin

Check Also

मेरी पत्नी को खरीदें, पति ने फेसबुक पर किया पोस्ट, जानिए आगे क्या हुआ?

मेरी पत्नी को खरीदें, पति ने फेसबुक पर किया पोस्ट, जानिए आगे क्या हुआ?

दुनिया में कई अजीबो-गरीब लोग रहते हैं। कभी-कभी कुछ लोग ऐसी चीजे करते हैं जिसकी …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *