'सुनसान घरात' भल्या मोठ्या "अस्वलाचा" सामना केल्या नंतर या माणसाला असे काही कळते, जे जाणून तुम्ही हैराण होऊन जाल.........

‘सुनसान घरात’ भल्या मोठ्या “अस्वलाचा” सामना केल्या नंतर या माणसाला असे काही कळते, जे जाणून तुम्ही हैराण होऊन जाल………

निसर्ग छायाचित्रकार दिमित्री कोच यांनी सप्टेंबर 2021 मध्ये रशियाच्या बाहेरील भागात प्रवास केला, तेव्हा त्याने एक असाधारण शोध लावला ज्याची त्याने स्वप्नातही कल्पना केली नसेल. तेथे कोल्युचिन बेटावर, आता एक निर्जन बेट, त्याला दोन ध्रुवीय अस्वल भेटले ज्यांनी तेथे एक घर घेतले होते. पण एवढेच नाही…

1992 पर्यंत, बेटाने पूर्वीच्या सोव्हिएत युनियनसाठी ध्रुवीय स्थानक म्हणून काम केले. ते बंद झाल्यानंतर, रहिवासी निघून गेले आणि बेटावर निसर्गाने पुन्हा दावा केला. तेव्हापासून या बेटावर कोणीही प्रवेश केला नव्हता आणि त्यामुळेच कोच आपली छायाचित्रे घेण्यासाठी तेथे जाण्यास उत्सुक होते. सुमारे 2,000 किमीचा प्रवास करून ते बेटावर पोहोचले.

कोचने आश्चर्यकारक दृश्याचे छायाचित्र घेण्याचे ठरविले, परंतु तेथे त्याची काय वाट पाहत आहे हे त्याने अद्याप पाहिले नव्हते. जेव्हा त्याने मागे वळून पाहिले तेव्हा त्याने एक विशेष शोध लावला…

1643904094_56cb40fa82d1e338f776f8d3781714cc5b728ab1.jpg

सुमारे 30 वर्षांपूर्वी लोकांनी बेट सोडले. तेथील रहिवाशांची जागा आता वन्य प्राण्यांनी घेतली होती. आणि तुम्हाला माहित आहे की सर्वात आश्चर्यकारक गोष्ट काय आहे?  हे प्राणी केवळ रहिवासीच नव्हे तर खरे शास्त्रज्ञ म्हणून काम करत होते. हे अनुकूल ध्रुवीय अस्वल बेटाचा अभ्यास करतात आणि त्यांना चमत्कारिक परिणाम मिळाले आहेत.

कोल्युचिन बेट हे ईशान्य रशियाच्या चुकोटका येथे आहे. या बर्फाळ बेटापासून सर्वात जवळची वस्ती १४ किलोमीटर अंतरावर आहे. या बेटाच्या सभोवतालचे पाणी वर्षातील 9 महिने बर्फाने झाकलेले असते. कोल्युचिन बेटावर यापुढे मानवी जमाती नाहीत. जरी पुरातत्वशास्त्रज्ञांना असे आढळले आहे की या ठिकाणी निश्चितपणे 1500 वर्षांपूर्वी वस्ती होती.

1934 मध्ये, सोव्हिएत शास्त्रज्ञांनी येथे नॉर्दर्न सी रूट रडार स्टेशनची स्थापना केली. 1992 पर्यंत ते वापरात होते आणि नंतर ते बंद करण्यात आले. त्यानंतर बेटावरील वासनिकांनी त्याला बाहेर काढले.
गोळा केलेल्या डेटाने सर्वात उत्तरेकडील बिंदूवर हवामानाची स्थिती कशी होती हे दर्शवले पाहिजे. परंतु या मार्गांचा शोध अनेकांनी न घेतल्याने तेथील संशोधन पथक बरखास्त झाले.

आता सोडून दिलेले स्टेशन आणि ध्रुवीय शोधकांची सोडलेली लाकडी घरे ही बेटाची मुख्य आकर्षणे आहेत. पण माणसांसाठी नाही तर प्राण्यांसाठी. पक्षी, वॉलरस आणि विशेषत: ध्रुवीय अस्वल यांनी या आता सोडलेल्या बेटावर त्यांची उपस्थिती जाणवली आहे. ते सर्व इथे आनंदाने राहतात आणि कधी कधी या घरांमध्ये वर्षभरही राहतात.

पण त्याला नवीन शास्त्रज्ञ का म्हणतात? हे नवीन रहिवासी आम्हाला कोणती माहिती देतात?  हे तितकेच सोपे आहे. ध्रुवीय अस्वल विशिष्ट हवामानासारखे असतात. साहजिकच थंड वातावरणाला त्यांचे प्राधान्य असते. पण याशिवाय अनेक गोष्टीही महत्त्वाच्या आहेत. यामध्ये, वातावरणातील आर्द्रता, उपस्थित वनस्पती आणि माशांचे प्रमाण देखील महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावते. ध्रुवीय अस्वल साधारणपणे एकाच ठिकाणी फार कमी काळासाठी राहतात, परंतु ते येथे काही वर्षांपासून राहतात.

यावरून इथलं वातावरण किती चांगलं आहे हे लक्षात येतं. पाणी निरोगी आणि पोषक तत्वांनी भरलेले आहे आणि हवेत फारच कमी प्रदूषण आहे. काहीवेळा एखादा शास्त्रज्ञ येथे तपासणीसाठी जातो. परंतु सहसा, या ध्रुवीय अस्वलांचे ट्रान्समीटर आपल्याला आवश्यकतेपेक्षा जास्त माहिती देतात. म्हणूनच आपण त्यांना निसर्गाचे शास्त्रज्ञ म्हणू इच्छितो.

About admin

Check Also

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

आलिया की फटी हुई जीन्स देखकर उड़ा रहे सब मजाक, देखने वालों की निगाहें वही टिक गई जहां से पैंट फटी थी।

बॉलीवुड एक्ट्रेस आलिया इन दिनों अपनी आने वाली फिल्म डार्लिंग्स के प्रमोशन पर जोरों से …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *