९० च्या दशकातील क्रूर खलनायक आणि पोलिसाची भूमिका साकारणारे सदाशिव अमरापूरकर यांच्या जीवनात....

९० च्या दशकातील क्रूर खलनायक आणि पोलिसाची भूमिका साकारणारे सदाशिव अमरापूरकर यांच्या जीवनात….

1980 आणि 90 च्या दशकात मराठी आणि हिंदी चित्रपटांमधील अभिनयासाठी ओळखले जाणारे बॉलिवूड अभिनेते सदाशिव अमरापूरकर यांचे वयाच्या 64 व्या वर्षी मुंबईतील कोकिलाबेन धीरूभाई अंबानी रुग्णालयात निधन झाले. सदाशिव अमरापूरकर – किंवा टाटिया म्हणून त्यांना प्रेमाने संबोधले जात असे. त्यांचा जन्म अहमदनगर, महाराष्ट्र येथे एका संपन्न व्यापारी कुटुंबात झाला.

त्याने शाळेत अभिनय करण्यास सुरुवात केली आणि पुणे विद्यापीठातून इतिहासात पदव्युत्तर पदवीचे शिक्षण घेत असताना स्थानिक रंगभूमीवर सक्रिय होता, तो आधीपासूनच थिएटरमध्ये आपली आवड जोपासत होते ज्यासाठी त्याने अनेक प्रतिष्ठित पुरस्कार जिंकले.

हँड्स-अप या सुपरहिट मराठी स्टेज प्लेमध्ये दिग्दर्शक गोविंद निहलानी यांनी श्री. अमरापूरकर यांना पाहिले तेव्हा रंगमंचावरून पडद्यावरचे संक्रमण घडले. चित्रपट निर्मात्याच्या अर्ध सत्य (1983) मधून त्याने बॉलिवूडमध्ये पदार्पण केले, ओम पुरीच्या ऑनेस्ट कॉपच्या विरुद्ध माफिया डॉनची भूमिका केली.

अर्ध सत्याचे सर्वत्र कौतुक झाले आणि सदाशिव अमरापूरकर यांना सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेत्याचा फिल्मफेअर पुरस्कार मिळाला. त्यांची दुसरी फिल्मफेअर ट्रॉफी 1991 मध्ये सडकसाठी नकारात्मक भूमिकेतील सर्वोत्कृष्ट कामगिरी पुरस्काराने मिळाली. हा पुरस्कार पहिल्यांदाच देण्यात आला.

श्री अमरापूरकर यांनी पुराण मंदिर, नसूर, मुद्दत, वीरू दादा, जवानी आणि फरिश्ते या चित्रपटांमध्येही छोट्या भूमिका केल्या. 1987 मध्ये, त्यांनी धर्मेंद्र अभिनीत ब्लॉकबस्टर चित्रपट हुकूमतमध्ये खलनायकाची भूमिका केली, ज्यांच्यासोबत त्यांनी अनेक चित्रपटांमध्ये यशस्वी भागीदारी केली.

खलनायकी भूमिका केल्यानंतर, श्री अमरापूरकर आंखे, इश्क, कुली नंबर 1, आणि आंटी नंबर 1 सारख्या चित्रपटांमध्ये विनोदी आणि सहाय्यक भूमिकांकडे वळले आणि 2012 च्या बॉम्बे टॉकीज चित्रपटात ते मोठ्या पडद्यावर शेवटचे दिसले.

Sadashiv Amrapurkar - Wikipedia

आम्ही तुम्हाला सांगतो की सदाशिव आमरापुकर यांनी 1983 मध्ये गोविंद निहलानी यांच्या अर्ध सत्य या चित्रपटातून बॉलिवूडमध्ये पदार्पण केले होते. 1992 मध्ये सदाशिव यांनी बॉलिवूड चित्रपट ‘आंखे’मध्ये ‘इन्स्पेक्टर प्यारे मोहन’ची भूमिका साकारली होती. या चित्रपटातील ‘इन्स्पेक्टर प्यारे मोहन’ या व्यक्तिरेखेने सदाशिवने आपल्या जबरदस्त कॉमिक टायमिंगने लगाची मने जिंकली.

यानंतर ‘हम हैं कमल के’ चित्रपटात साकारलेल्या ‘इन्स्पेक्टर गोडबोले’च्या भूमिकेने त्यांना एक वेगळी ओळख दिली आणि त्यामुळे त्यांनी बॉलिवूडमध्ये स्वतःचे स्थान निर्माण केले. त्यांच्या कारकिर्दीत त्यांनी 25 हून अधिक चित्रपटांमध्ये इन्स्पेक्टरची भूमिका साकारली हा योगायोग म्हणावा लागेल.

सदाशिव आमरापुकर यांचा शेवटचा बॉलीवूड चित्रपट 2013 साली प्रदर्शित झालेला बॉम्बे टॉकीज होता. त्यानंतर 2014 मध्ये फुफ्फुसात सूज आल्याने त्यांना मुंबईतील कोकिलाबेन धीरूभाई अंबानी रुग्णालयात दाखल करण्यात आले होते. यादरम्यान त्यांची प्रकृती गंभीर बनली आणि 3 नोव्हेंबर 2014 रोजी वयाच्या 64 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले.

About admin

Check Also

52 साल की उम्र में तब्बू ने शर्ट के बटन खुले रख माहौल किया गर्म, देखें नींद लाने वाली तस्वीरें

52 साल की उम्र में तब्बू ने शर्ट के बटन खुले रख माहौल किया गर्म, देखें नींद लाने वाली तस्वीरें

दोस्तों बॉलीवुड जगत की एक ऐसी अभिनेत्री जिसने अपने हर किरदार से लोगों का दिल …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *