तुम्हाला माहिती आहे का? बॉलीवूडच्या इतिहासात राज कपूरचा 'संगम' आणि 'मेरा नाम जोकर' हे दोन इंटरव्हल्स असलेले चित्रपट होते?

तुम्हाला माहिती आहे का? बॉलीवूडच्या इतिहासात राज कपूरचा ‘संगम’ आणि ‘मेरा नाम जोकर’ हे दोन इंटरव्हल्स असलेले चित्रपट होते?

राज कपूर अभिनीत ‘संगम’ आणि ‘मेरा नाम जोकर’ हे बॉलिवूड फिल्म इंडस्ट्रीतील प्रतिष्ठित चित्रपटांपैकी एक चित्रपट आहेत. एक अल्प माहिती अशी आहे की दोन चित्रपटांनी एकाच वेळी दोन वेळा पाहण्याचे अंतर असलेले एकमेव हिंदी चित्रपट असल्याचा विक्रम या चित्रपटाने केला आहे.

बॉलीवूडमध्ये एक काळ असा होता की जेव्हा चित्रपट खूप लांब असायचे. चित्रपटाच्या लांबीबाबत वेगवेगळ्या चित्रपट निर्मात्यांची वेगवेगळी मते राहत होती. आधुनिक काळात येत असताना, आशुतोष गोवारीकर आणि राजकुमार हिरानी हे दीर्घ कालावधीचे चित्रपट बनवण्यासाठी आज ओळखले जात आहेत.

पण तुम्हाला हे माहीत आहे का? की दिवंगत राज कपूर हे दोन इंटरव्हलचे चित्रपट देणारे एकमेव कलाकार आहेत. फक्त लांबीची कल्पना करा ! होय, राज कपूरचा संगम (1964) आणि मेरा नाम जोकर (1970) हे दोनच गॅप असलेले बॉलिवूड चित्रपट आहेत.

संगममध्ये वैजयंतीमाला, राज कपूर आणि राजेंद्र कुमार मुख्य भूमिकेत दाखवले गेले होते. या चित्रपटाचे दिग्दर्शन, निर्मिती आणि संपादन कपूर यांनीच केले होते. त्याची रनटाइम 238 मिनिटे म्हणजे 3 तास 58 मिनिटे होती. पण त्याच्या लांबीच्या विपरीत, चित्रपटाला त्यावेळी प्रेक्षकांचे खूप प्रेम मिळाले होते.

तो बॉक्स ऑफिसवर ब्लॉकबस्टर म्हणून घोषित झाला होता. मुघल-ए-आझम सारख्या चित्रपटांसह हा दशकातील सर्वाधिक कमाई करणारा चित्रपट मानले जात होते . मेरा नाम जोकर बद्दल बोलायचे झाले तर हा चित्रपट राज कपूरचा सर्वात महत्वाकांक्षी प्रोजेक्ट ठरला होता.

त्यावेळी हा प्रकल्प करण्यासाठी त्यांनी मोठा निधी खर्च केला होता. यात कपूर, सिमी गरेवाल, मनोज कुमार आणि इतर प्रमुख भूमिकेत कलाकार होते. संगमप्रमाणेच त्याचे दिग्दर्शन, निर्मिती आणि संपादन कपूर यांनी केले होते.

चित्रपटाचा रनटाइम 239 मिनिटे म्हणजेच 3 तास 58 मिनिटांचा होता. आणि संगमच्या विपरीत, तो बॉक्स ऑफिसवर अत्यंत घसरला आणि त्याची गुंतवणूक वसूल करण्यात अयशस्वी ठरला होता. विशेष म्हणजे 1972 मध्ये रिलीज झाला तेव्हा तो सोव्हिएत युनियन किंवा सोव्हिएत रशियामध्ये मोठा हिट ठरला होता. तिथं ते तीन भागात प्रसिद्ध झाला होता.

About admin

Check Also

52 साल की उम्र में तब्बू ने शर्ट के बटन खुले रख माहौल किया गर्म, देखें नींद लाने वाली तस्वीरें

52 साल की उम्र में तब्बू ने शर्ट के बटन खुले रख माहौल किया गर्म, देखें नींद लाने वाली तस्वीरें

दोस्तों बॉलीवुड जगत की एक ऐसी अभिनेत्री जिसने अपने हर किरदार से लोगों का दिल …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *