वयाच्या 22 व्या वर्षी पहिल्याच प्रयत्नात ही मुलगी बनली IAS - जाणून घ्या यशाची कहाणी

वयाच्या 22 व्या वर्षी पहिल्याच प्रयत्नात ही मुलगी बनली IAS – जाणून घ्या यशाची कहाणी

केंद्रीय लोकसेवा आयोगाच्या नागरी सेवा परीक्षेला दरवर्षी लाखो विद्यार्थी बसतात हे सर्वांना माहीत आहे. परंतु असे म्हटले जाते की ही परीक्षा फार कमी लोक उत्तीर्ण करतात, कारण ही परीक्षा सर्वात कठीण मानली जाते. आम्ही तुम्हाला सांगतो की यामध्ये बसण्याची किमान वयोमर्यादा २१ वर्षे आहे.

पण असे काही विद्यार्थी आहेत ज्यांनी वयाच्या 22 व्या वर्षी UPSC मध्ये यश मिळवले आहे. आज आम्ही तुम्हाला एका मुलीबद्दल सांगत आहोत जिने बी. टेकनंतर यूपीएससीची तयारी सुरू केली. रिपोर्ट्सनुसार, सिमी करण मूळची ओडिशाची आहे, पण तिचे बालपण छत्तीसगडमध्ये गेले.

त्याचे वडील स्टील प्लांटमध्ये काम करत होते तर आई शिक्षिका होती. तिने आधीच आयएएस अधिकारी बनून लोकांना मदत करण्याचा निर्णय घेतला होता. सिमी करण सांगतात की, यूपीएससीच्या तयारीमध्ये यूपीएससी टॉपर्सच्या मुलाखती पाहिल्यानंतर सिमीने यूपीएससीचा अभ्यासक्रम इंटरनेटवर नीट वाचला आणि त्यानुसार पुस्तके गोळा करण्यास सुरुवात केली.

पण यशस्वी होण्यासाठी खूप मेहनत घ्यावी लागली. सिमी करणने शेवटी 2019 मध्ये UPSC मध्ये 31 व्या क्रमांकासह तिचे स्थान निश्चित केले. आज तिचे यश इतर तरुणींसाठी प्रेरणादायी ठरत आहे.

सिमी नेहमी अभ्यासाच्या गुणवत्तेवर लक्ष केंद्रित करते आणि म्हणाली, “मी कधीही अभ्यासाच्या तासांवर लक्ष केंद्रित केले नाही तर पूर्ण करण्यावर लक्ष केंद्रित करण्यासाठी अल्पकालीन उद्दिष्टे (दररोज, कधीकधी अगदी तासभर) सेट केली.

Never focused on the hours of study

त्यामुळे वेळापत्रकानुसार चढ-उतार झाले पण मी सरासरी 8-10 तास अभ्यास केला. मला हे देखील अधोरेखित करायचे आहे की मी अभ्यासाच्या गुणवत्तेवर, मर्यादित संसाधनांवर लक्ष केंद्रित केले आणि माझे मन मोकळे करण्यासाठी जॉगिंग, स्टँड-अप कॉमेडी पाहणे यासारख्या मनोरंजनासाठी वेळ काढला.”

सिमीच्या मते, ध्येय निश्चित करणे खूप महत्त्वाचे असते. ध्येय निश्चित केल्यानंतर, आव्हानांना सामोरे जाण्यासाठी सज्ज व्हा. तुम्हाला रणनीतीवर लक्ष केंद्रित करणे आणि प्रत्येक विषयाला महत्त्व देणे आवश्यक आहे.

एका मुलाखतीत, सिमी म्हणाली, “माझा एका कोटवर ठाम विश्वास आहे – ‘स्वतःशी क्रूरपणे प्रामाणिक राहा’ – तुमचा सर्वात मोठा समीक्षक व्हा, तुमच्या प्रयत्नांचे मूल्यमापन करा आणि आवश्यकतेनुसार तुमचा अभ्यासक्रम दुरुस्त करा. अशा प्रकारे तुम्ही यश मिळवू शकता. ”

ही बातमी वेबसाइटवरून मिळालेल्या माहितीच्या आधारे तयार करण्यात आली आहे. आम्हीआपल्या बाजूने याची पुष्टी करत नाही.

About admin

Check Also

मेरी पत्नी को खरीदें, पति ने फेसबुक पर किया पोस्ट, जानिए आगे क्या हुआ?

मेरी पत्नी को खरीदें, पति ने फेसबुक पर किया पोस्ट, जानिए आगे क्या हुआ?

दुनिया में कई अजीबो-गरीब लोग रहते हैं। कभी-कभी कुछ लोग ऐसी चीजे करते हैं जिसकी …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *